Thủ tục sửa nhà
Những trường hợp nào sửa nhà phải xin phép?
Hỏi: Dì tôi định sửa chữa căn nhà cũ (tường gạch, mái ngói, rộng khoảng 8m, dài 10m) theo hướng đúc các cột bêtông để gia cố tường, giằng đà kiềng, đúc bêtông đà mái, lợp lại mái ngói, phá các phòng cũ, xây dựng phòng mới bên trong.
Tôi muốn hỏi sửa lại mặt tiền nhà thì có phải xin giấy phép xây dựng tại quận không? Nếu không cần thì phải làm những thủ tục gì?


suachuanha_2222012_110012_AM.jpg

- Trả lời:

Do bạn không cho biết căn nhà dự kiến xây dựng thuộc tỉnh hay thành phố nào, nên luật sư chỉ có thể trả lời như sau:

Theo nội dung thư, được biết căn nhà hiện tọa lạc vùng đô thị, không thuộc vùng sâu, vùng xa, nông thôn. Do đó, căn cứ Điều 19 Nghị định 12/2009/NĐ-CP ngày 12-2-2009 của Chính phủ thì việc đúc cột, đà bêtông cho ngôi nhà có nghĩa là đã thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình.

Vì vậy, nhà dì bạn thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng tại UBND quận, nơi căn nhà tọa lạc.


In In ra
Các tin khác:
•  Xây nhà phải có “giấy phép hàng xóm”: Bó tay!
•  Kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư
•  Muốn sửa nhà phố cổ, cần làm gì
•  Vướng mắc trong hệ thống giám định tư pháp xây dựng
•  Sửa chữa nhà có phải xin giấy phép không?
•  Hướng dẫn thủ tục cần thiết xin cấp phép xây dựng nhà ở
•  Giải quyết việc xin sửa chữa nhà
•  Mẫu hợp đồng sữa chửa nhà ở
•  Mẫu hợp đồng cải tạo và mở rộng nhà ở tư nhân
•  Nhà tập thể cơi nới có được bồi thường?
•  Xây, sửa nhà khi chưa có chủ quyền
•  Sửa nhà như thế nào phải xin phép?
•  Phải hoàn tất thủ tục hoàn công trước khi sửa chữa?
•  Quy định xây dựng, sửa chữa chung cư
•  Sửa chữa, hợp thức hóa nhà không phép trước 1-7-2004